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Mkama Magoti Kalebu1 

Utangulizi. 

Ardhi ni mali ambayo kwa umuhimu wake, tangu kuwepo kwa misingi ya dunia 

imejitofautisha sana na mali zingine.  Ni ukweli husiopingika kwamba binadamu pamoja 

na kumiliki mali kama vile gari na pesa, anaonekana anajiongezea thamani katika jamii  

pale anapokuwa anamiliki ardhi.  Zaidi, taasisi na mamlaka  zinazotoa mikopo na 

dhamana upendezwa sana na amana ya ardhi. 

Ardhi ya Kijiji ni IPI? 

Nchini Tanzania Ardhi ya kijiji imetafsiliwa kujumuisha  

1. ardhi ndani ya mipaka ya kijiji kilichosajiliwa.   

Mamlaka ya usajiri wa vijini Tanzania bara yapo chini ya Mrajisi wa Vijiji. Mrajisi 

wa vijiji anaweza kusajiri kijiji chini ya maelekezo ya Waziri wa Ardhi ikiwa 

atajirizisha idadi ya kaya na makazi na kwamba mipaka ya eneo hilo linaweza 

kufafanuliwa hasa. Hata hivyo, Waziri wa Ardhi anaweza kuidhinisha usajili wa 

eneo kama kijiji bila kujari  kuwa kuna chini ya idadi iliyoagizwa ya kaya ndani ya 

eneo hilo. Pia, Waziri anaweza kuidhinisha maeneo mawili au zaidi kusajiliwa 

kama kijiji kimoja 

 

2. Ardhi iliyotengwa kama ardhi ya kijiji chini ya ya Sheria ya Umiliki wa Ardhi (Kijiji 

Makazi), 1965 Sheria Na. 27 ya 1965 (Land Tenure (Village Settlements) Act, 1965 

Act No. 27 of 1965. 

 

3.  ardhi, ambayo mipaka yake imetengwa kuwa ardhi ya kijiji chini ya sheria 

yoyote au utaratibu wa kiutawala uliokuwa unatumiaka kabla ya Sheria ya 

Ardhi ya Vijiji ya mwaka 1999 kuanza kutumika, paipokujari kwamba  utaratibu 

huo ulizingatia au kufanywa kwa mujibu wa sheria yoyote au kanuni za jumla au 

ya kimila na pasipokujari kwamba  uwekaji mipaka umepitishwa rasmi na 

kutangazwa kwenye gazeti la serikali. 

 

4. ardhi, ambayo mipaka yake imekubaliwa kati ya halmashauri ya kijiji 

inayodai mamlaka juu ya ardhi hiyo na 
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i. Mabaraza ya vijiji ya vijiji vinavyopakana- Ikiwa ardhi inayozunguka au 

inayopakana na kijiji hicho ni ardhi ya kijiji 

ii. Kamishna- ikiwa ardhi inayozunguka au inayopakana na kijiji hicho ni ardhi 

ya jumla ardhi ya kijiji (yaani general land) 

iii. Shirika rasmi au la umma kwa wakati huo kuwajibika kwa ardhi hiyo 

iliyohifadhiwa- ikiwa ardhi inayozunguka au inayopakana na kijiji hicho ni 

ardhi iliyohifadhiwa (yaani reserved land) 

iv. Mamlaka ya Mtaa yenye mamlaka juu ya ardhi hiyo ya mjini au eneo-ardhi 

ya mijin- ambapo ardhi ambayo inadaiwa kuwa ni sehemu ya ardhi ya, au 

iko kinachozunguka au kinachopakana na, kijiji hicho ni ardhi ambayo 

imetangazwa kuwa ardhi ya mijini au ardhi ya kabla ya miji. 

v. Mtu au Mamlaka – Ikiwa ardhi ambayo inadaiwa kuwa ni sehemu ya ardhi 

ya kijiji kinachozunguka au kinachopakana na kijiji hicho ni ardhi ambayo  

inakaliwa na kutumiwa na mtu au chombo chini ya hati miliki. 

 

 

5. ardhi, isipokuwa ardhi iliyohifadhiwa, ambayo wanakijiji wanayo, wakati wa miaka 

kumi na mbili kabla ya kupitishwa kwa Sheria hii imekuwa mara kwa mara kumiliki 

na kutumia kama ardhi ya kijiji, kwa namna yoyote ile watu au mkutano mkuu wa 

kijiji au halmashauri ya kijiji walitengwa 

 

 Utaratibu wa Utatuzi wa Migogoro ya Umiliki wa Ardhi Ya Vijiji Vilivyotengwa Kabla 

ya Sheria Ya Vijiji Ya Mwaka 1999.  

Mgogoro wa umiliki au mipaka ya umiliki wa ardhi ya kijiji kilichotengwa kuwa kijiji kabla 

ya Sheria ya Vijiji ya Mwaka 1999 inaweza kuwa sura na kuhusisha makundi mbalimbali. 

Mgogoro huo unaweza kuwa baina ya  

i. Kijiji na Kijiji 

ii. Kijiji na mtu 

iii. Kijiji na Mamlaka nyingine yoyote. 

Hapa chini nimeeleza njia za kisheria za utatuzi wa migogoro ya namna hii. 

 

1. Mazungumzo baina ya pande mbili. 

Mamlaka ya utatuzi wa migogoro ya namna hii inaanza na wahusika ndani ya mgogoro. 

Kila upande ndani ya mgogoro unapaswa kukubali kukaa chini na kuonyesha umiliki wake 

kwa upande wa pili.  Hapa pande zote mbili zinaweza kukubaliana kupata ushauri wa 

kitaalamu kutoka kwa mamlaka nyingine. Ni vyema kila upande kukubali kupokea ushauri 

kutoka kwa wataamu na watu mbalimbali. Kila upande unashauriwa kuepuka kushikilia 

msimamo mmoja ambao utaatalisha mazungumzo.  



Mazungumzo yanapaswa kufanyika eneo ambalo litawezesha kila upande kutoa utetezi 

wake juu ya umiliki. Ili kufikia makubaliano, nguvu au shinikizo havipaswi kamwe 

kutumika. Ikiwa Mazungumzo hayatokuwa na mwafaka, upande wowote unaweza 

kupeleka malalamiko kwa Waziri wa Ardhi. 
 

2. Malalamiko Mbele ya Waziri wa Ardhi. 

Malalamiko wa Waziri yanapaswa kuambatana na ushaidi kwamba jitiada za kutatua 

mgogoro huo baina ya pande mbili hazikufanikiwa. Mara baada ya kupokea malalamiko, 

Waziri atamteua mtu kuwa mpatanishi kati ya kijiji na kijiji mtu au chombo ambacho kijiji 

hakiwezi kufika nacho makubaliano. Kazi ya mtu huyo aliyeteuliwa kama mpatanishi 

itakuwa kufanya kazi na kushawishi mamlaka ya kijiji na mtu au chombo hicho kufikia 

maelewano juu ya mipaka. 

Mpatanishi atatakiwa kufanya kazi ndani ya muda aliopangiwa na Waziri. Ikiwa 

msuluhishi atapeleka ripoti kwa Waziri kwamba licha ya ubora wake juhudi, hawezi 

kuwashawishi wahusika kwenye mzozo kufikia muafaka juu ya mipaka, atamshauri 

Waziri kuteua Tume ya Uchunguzi ili kupatanisha na kuweka mipaka ya ardhi ya kijiji 

hicho. 

3. Utaratibu Mbele ya Tume ya Uchunguzi. 

Tume cha uchunguzi na upatanishi itaendesha uchunguzi huo kwa mujibu wa maelekezo 

na taratibu zozote maalum zilizoainishwa katika hati inayoiteua kufanya uchunguzi huo. 

Wakati tume hii inafanya kazi, hakuna upande utakaoruhusiwa kufanya chochote ikiwa ni 

pamoja na kupeleka kesi kwenye mamlaka nyingine ya uamuzi.  Pale ambapo upande 

wowote kwenye mgogoro utachukua hatua hiyo, mpatanishi au tume ya uchunguzi 

unaweza chukua hatua yoyote dhidi ya upande uliouchukua hatua.  

Tume itazingatia kila hatua katika kufanya usuluhishi au jinsi itakavyokuwa katika kuamua 

yoyote mapendekezo katika hitimisho la uchunguzi. 
 

4. Mapendekezo ya Tume ya Uchunguzi. 

Tume ya uchunguzi itawasilisha ripoti yake kwa Waziri. Waziri, isipokuwa kama kuna 

sababu kuu za maslahi ya umma kinyume chake, atakubaliana na mapendekezo ya 

uchunguzi uliotolewa kuhusu mipaka ya ardhi ya kijiji ambayo ilikuwa mada ya uchunguzi. 

5. Utoaji wa Hati Miliki. 

Kamishna atatoa kwa kila kijiji ambacho mipaka ya ardhi ya kijiji imetengwa au 

kukubaliwa hati ya ardhi ya kijiji katika fomu iliyoagizwa. 

 


